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*Mbunge: Hali y
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d upa

atikanaji

samaki Ziwa Victoria mbaya

MBUNGE wa Muleba Kusi-
ni (CCM), Dk. Oscar Kikoyo,
amesema hali ya Ziwa Victo-
ria hususan upatikanaji wa
mazao ya samaki ni mbaya

huku samaki wazazi wakiwa _

chini ya asilimia 0.85.

Akiuliza maswali: ya
nyongeza  bungeni . -jana,
mbunge huyo alisema kulin-

gana na viwango takiwa, kwe-.

nye ziwa lolote samaki wazazi
wanapaswa kuwa kati ya asil-
imia tatu hadi tano lakini kwa
takwimu zilizotolewa na seri-
kali kwenye ziwa hilo, samaki
wazazi wapo chini ya asilimia
0.85.

“Upungufu huo hauhusiani
na uvuvi haramu? Task forces
(vikosi kazi) zipo Ziwa Victo-
ria, hawa wanaotumwa kwen-
da kufanya kazi ni wasomi lak-

ini hawana weledi wowote na
masuala ya uvuvi na matokeo
yake wamekuwa wakikamata
hizo zana haramu wanawa-
piga faini zisizo na kanuni

wala sheria, baada ya kuwap- -

iga faini wanawarudishia zana
haramu, sasa serikali haioni
inaendekeza uvuvi haramu?”

Alihoji
Akijibu  maswali  hayo,

" Naibu Waziri wa Mifugo na

Uvuvi, Abdallah Ulega, alise-
ma upungufu wa samaki
wazazi unahusiana na uvuvi
haramu.

“Tumeweka mkakati shirik-
ishi kupitia vyombo vyetu am-
bao urakwenda kunusuru hali
ile kwanza kulinda samaki
wazazi na rasilimali nzima, ili

‘kuwa na uendelevu wa rasili-

mali hii muhimu kwa nchi

yetu,” alisema.

Naibu Waziri huyo alisema
inawezekana kuna maofisa
wanaofanya kazi kinyume cha
maelekezo ya serikali na wa-
tachukua hata madhubuti
kwa wale wanaoharibu op-
eresheni za kulinda rasilimali
za nchi.

Awali, katika swali la msin-
gi, mbunge huyo alihoji ni
kwa kiwango gani vikosi kazi
vimepunguza tatizo la uvuvi
haramu kwenye Ziwa Victoria
kwa kipindi cha miaka mitatu
iliyopita.

Ulega, akijibu swali hilo,
alisemna katika kipindi cha mi-
aka mitatu kuanzia 2017/2018
hadi 2019/2020, Kikosi Kazi
kilifanya doria na operesheni
kwenye maeneo mbalimbali
ya ukanda wa Ziwa Victoria.

“Utekelezaji wa doria hizo
uliwezesha kukamatwa kwa
zana haramu zilizokuwa ziki-
tumika katika shughuli za
uvuvi ikiwamo nyavu za mak-
ila, makokoro, nyavu za timba
(Monofilament) na nyavu za
dagaa.

“Pia, vifaa vilivyokuwa
vinatumika kwenye uvuvi
haramu na utoroshaji wa
mazao ya uvuvi ikiwamo injini
za boti pamoja na gari,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa utekelezaji
wa doria hizo kwenye mae-
neo ya ukanda wa Ziwa Victo-
ria uliwezesha kupungua kwa
vitendo vya uvuvi haramu,
biashara ya samaki wachanga
na utoroshaji wa mazao ya
uvuvi kwenda nje ya nchi kwa
asdunm 80
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HUGHULI za uvuvi haramu
inazoendeshwa na watu
- wasiokuwa waaminifu
zimechangia kwa kiasi kikubwa
upungufu wa samaki mama
katika Ziwa Victoria.
. Naibu Waziri wa Mifugo na

- Uvuvi, Abdalla Ulega (pichani)

alisema hayo bungeni jana wakati
akijibu swali la nyongeza Ia
Mbunge wa Muleba Kusini, Dk

‘Osaar Kikoyo aliyetaka kufahamu

endapo upungufu wa samaki
mama hauhusiani na uvuvi
haramu.

hali hiyo, serikali kupitia vyombo

“vyake vyote inatekeleza mkakati

utakaonusuru na kulinda samaki
wazazi pamoja na rasilimali

:nzima ya samaki katika ziwa hilo.

“Yawezekana wako mao-
fisa wanaofanya vitendo vilivyo
kinyume na maelekezo na maa-
gizo ya serikali. Serikali ipo tayari
kuwachukulia hatua madhubuti
yeyote anayethubutu kuhujumu
mipango ya serikali,” aliongeza

Aliongeza kuwa katika
kipindiclumiakanﬂtamlmanzia
2017/2018—2019/2&0,1&0&
kazi kilifanya doria na
katika maeneo ya ukanda wa
Ziwa Victoria na kuwezesha ku-
kamatwa zana haramu zilizoku-
wa zikitumnika katika shughuli za
uvuvi ikiwamo nyavu za
makolmm,nyavumﬁmbana
nyavu za dagaa.
yaAlisemaut&elezaiiwadoria
hizo katika maeneo ya ukanda
wa Ziwa Victoria ulf
ku kwa vitendo vya
uvuvi haramu, biashara ya
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"Wote ttmal'utan mchakato wa
Katiba ukamilike ili tupate Katiba
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kana kama kuna utashi wa kisiasa,
vale yote yanayoleta utata ndani

mdau wa slasa.

;ﬁajﬁkwaa hz;ya ilikuwa ni kuwaweze-
sha viongozi wa vyama vya siasa kati-

sauti za wananchi zinasikika kupitia
majukwaa ya siasa.

*Marufuku wa njer

Aurea Simtowe na Sharon Sauwa,
mwananchlpapers@mwananchl.co.tz

Dar/Dodoma. Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Mashimba Ndaki amepi-
ga marufuku wanunuzi kutoka nje
nje ya nchi kwenda vijijini badala
yake wanunue mifugo kwenye
minada ya upili na mipakani.

1li kukomesha vitendo hivyo,
amesema hatua kali za kisheria
zitachukuliwa kwa Watanza-
nia watakaobainika kuwasaidia
wageni hao kununua mifugo nje
ya minada.

Wakati Waziri Ndaki akipiga
marufuku hiyo, Bunge limei-
taka Serikali kuweka mazingira
yatakayowezesha  kusafirisha
nyama nje ya nchi na kuachana
na utaratibu wa kuuza mifugo ili
kuongeza mapato na ajira nchini.

Waziri Ndaki alitoa kauli hiyo
alipojibu mala]amiko ya wafar!-

Salaam ambao walisema wageni
kuruhusiwa kununua mifugo kuto-
ka kwa wafugaji kumepaisha bei

a ng’ombe kutokana na mahitaji
l‘éuwa makubwa kuliko upatikanaji.

Aluzungumza katika hafla ya
kupokea mizani 82 itakayofungwa
katika minada mbalimbali nchini,
Nestory Lukaya, mfanyablashara
wa mnadani hapo alisema wafan-
yabiashara kutoka nje wame-
sababisha mfumuko wa bei.

“Wao wananunua ng’ombe kule
mnadani halafu sisi hapa hatupati,
tunabaki na mifumuko ambayo
haina tija. Kwa ujumla, hata nya-
ma inapanda bei na wananchi
wanashindwa kupata kitoweo kwa
bei rafiki,” alisema Lukaya.

Akijibu suala hilo, Waziri Nda-
ki alisema wanunuzi kutoka nje
wanatakiwa kununua mifugo husi-
ka katika minada ya upili.

“Hairuhusiwi kwa  mgeni
kununua mzigoe moja kwa moja
kwa wafugaji, haruhusiwi kwenda
yeye kununua mnadani (minada ya
awali),ipominadayetuyaupilihiyo
ndiyo inatoa kibali cha kusafirisha
mifugo kwenda nje. Ipo minada
ya mipakani na yenyewe inatoa
kibali mifugo kusafirishwa lakini

kinachofanyika ni mfanyabiashara
wa Tanzania anajlfanya mwenyeji
wa huyo mgeni ananunua mifugo
kwa jina lake halafu anamsaidia

UKS -

ununua mi

Ng'ombe akipimwa uzito kwenye mzani maalumu wakati wa uzinduzl wa
uliofanyika katlka Mnada wa Pugu mkoani Dar es Salaam jana. Plcha na
Michael Matemanga

na namna ya kuitorosha,” alisema.
Mwenyekiti wa Wafanyabiashara
wa Mifugo na Mazao yake Vingun-
guti, Joel Meshack alisema Mkoa
wa Dar es Salaam unachinja mif-
ugo mingi lakini ndio unaoongoza
kwa kufanya biashara kinyume na

utaratibu.

“Mtu anao uwezo wa kununua
ng'ombe bila kuulizwa anapeleka
wapi na akifika machinjioni hauliz-
wi jambo ambalo limefanya kuuz-
wa holela mitaani,” alisema.

Akijibu hoja hiyo, Kaimu Mku-

ifugo kwa wakulima’ *

Tugenzi wa Jiji la Dar es Salaam,
Amani Mafuru alisema wako
mbioni kutoa vitambulisho kwa
wachinjaji ambavyo vitazuia uuz-
aji holela wa nyama hasa ambayo
haijathibitishwa kwa matumizi.

Ushauri wa Bunge

Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Mambo ya Nje, Ulinzi
na Usalama, Vita Kawawa akiwas-
ilisha taarifa ya utekekelezaji wa
shughuli za kamati hiyo jana kwa
kipindi cha Februari 2022 hadi
Januari 2023, aligusia usafirishaji
nyama.

Alisema kamati ilipokea taarifa
ya Wizara ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki
kuhusu mikakati ya utekelezaji wa
diplomasia ya uchumi.

“Usafirishaji wa mifugo kama
ng'ombe, mbuzi na kondoo una-
hesabiwa kama sehemu ya mafani-
kio ilhali unaathiri ajira na kupun-

thamani ya mauzo nje.Hadi
Oktoba 2022 takriban ng'ombe,
mbuzi na kondoo 4,000 wal-
isafirishwa kwenda Bara la Asia
na kuhesabiwa kuwa mafanikio,”
alisema.
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), Salim za wazee, hivyo kama Madifistlet yer, Uo
zaidi ya ana huduma watafuatilia na kuwajibisha

via kupi-  wahusika.

_ MWA NANCH VL 2.0.
* Wanawake
wajitosa uvuvi
wa samakKi 1

Burhanl Yakub, Mwananchi
byakub@mwananchl.co.tz

Tanga. Wanawake wa Pwani ya Bahari ya Hin-
di katika Kijiji cha Tongoni Wilaya ya Tanga
wameushangaza umma baada ya kuamua kuji-
tosa kwenye shughuli za uvuvi na kuibuka kundi .
linalotegemewa kwa shughuli ambayo awali ili-
kuwa ya wanaume.

Kumekuwa na hulka na dhana katika jamil
kuwa wanawake hawawezi kuendesha shughuli
%’a u&ruvi, lakini hali ni tofauti —— o |

e aada ya wanawake kuunda _I 8
— vikundiviwilivyauvavikatika Hapakwetu I
Bahari ya Hindi. ﬁ'?msgmke ;

Kutokana na juhudi hizo, ambaye haingil
wanawake hao walionwa na paharini

: wafadhili kutoka shirika 1a ggnaweza

kimataifa la Botna, likawap- Kuogelea,

atia boti mbili za kisasa na kuendesha
kuwa miongoni mwa vikundi vyombo vya
12 vya wavuvi vilivyopewa majinina hata
boti hizo mkoani Tanga. kuvua, kwa hivyo

Mwenyekiti wa Kikundi sijambo geni
cha wanawake wavuvi Ton- nawameweza
goni, Hadija Abdallah alisema . kujikwamua
sajili  hawaogopi maji ya bahari kluchumi”
rajali  kwa sababu wamezaliwa kati- Hadija Abdallah

na. ka pwani hiyo, hivyo tangu
wakiwa wadogo shughuli zao’
nyingi zinategemea bahari. -
1jaro, Ofisa Uvuvi wa Halmashauri ya Jiji la Tanga,

buni Neema John alisema vikundi hivyo viwili vya
, hai- wanawake kati ya 12 vikiwamo vya vijana Vili- ..
i kwa vyokabidhiwa boti vimeshaweka 'akiba ya Sh2
yake.  milioni, tofautinawenzao kutokana nana mafun-
‘A na zo yaujasiramali waliyopewa. '
rafiki Mbali na boti, vikundi hivyo vilipewa majaketi
anchi  yakujiokoa, visanduku vya huduma ya kwanza na
vifaa vingine vya uokozi.
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